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TAARIFA FUPI YA MRADI
WA UENDELEZAJI WA
BONDE LA MSIMBAZI

KATIKA HAFLA FUPI YA UTIAJI SAINI
MKATABA WA UJENZI WA MTO MSIMBAZI
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TAARIFA FUPI YA MRADI WA UENDELEZAJI WA
BONDE LA MSIMBAZI KATIKA HAFLA FUPI YA UTIAJI
SAINI MKATABA WA UJENZI WA MTO MSIMBAZI

1. UTANGULIZI

Mradi wa Msimbazi una lengo la kukabiliana na mafuriko katika eneo la chini la
Bonde la Msimbazi (Jangwani) pamoja na usimamizi wa matumizi bora ya ardhi kuto-
kana na umuhimu wa eneo husika kwa uchumi wa Dar es Salaam. Mradi unatarajiwa
kuhamisha nyumba zaidi ya 3,000 na kupanua na kuongeza kina cha Mto Msimbazi
pamoja na kuongeza uwezo wa mawanda ya mafuriko katika eneo la chini la Bonde
la Msimazi. Udongo utakaotokana na upanuzi huo utatumika kutengeneza maeneo
salama kwa makazi na biashara pembezoni mwa Bonde; jumla ya hekta 57 zinataraji-
wa kupatikana kwa matumizi hayo.

Mradi utajenga daraja jipya eneo la Jangwani lenye urefu wa mita 390 na karakana
mpya ya mabasi ya mwendokasi katika eneo la Ubungo Maziwa. Vilevile mradi
unatarajiwa kuboresha maeneo korofi katika eneo la juu la Bonde pamoja na kuratibu
shughuli za kibinadamu ili kudhibiti mmomonyoko wa udongo unaotuama eneo la
chini na kusababisha mafuriko. Mradi ulianza rasmi mwezi Februari 2023 na utate-
keleza kwa muda wa miaka sita (6).
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nyumba zitakazohamishwa kupatikana kwa kujengwa eneo la Jangwani
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2. GHARAMA YA MRADI

Gharama ya mradi inakadiriwa kuwa dola za marekani milioni 260 zinazotokana

na mkopo wa masharti nafuu kutoka Benki ya Dunia (dola milioni 200), mkopo wa
masharti nafuu kutoka Serikali ya Uhispania (dola milioni 30), na ruzuku kutoka
Serikali ya Uholanzi (euro milioni 30).

Ruzuku kutoka Serikali ya Uholanzi itachangia katika utekelezaji wa mkataba wa
kupanua na kuongeza kina cha Mto Msimbazi pamoja na kuongeza uwezo wa
mawanda ya mafuriko katika eneo la chini la Bonde la Msimazi tu. Kwa mujibu
wa makubaliano kati ya Serikali ya Tanzania na Uholanzi, fedha hizi zitalipwa
moja kwa moja kwa mkandarasi baada ya kazi iliyokamilika kuthibitishwa na
Serikali. Kwakuwa kazi hii bado ipo kwenye mchakato wa manunuzi, bado
ruzuku hii haijaanza kutumika.




3. UTEKELEZAJI WA MRADI

3.1 Fidia kwa Waathirika wa Mradi

Mpaka sasa mradi umeshalipa kiasi cha
Shilingi Bilioni 73.69 kama fidia kwa
waathirika wa mradi wapatao 2551 kwa
ajili ya kupisha uendelezaji wa eneo la
chini la Bonde; kundi hili ni la waathirir-
ka wanaoathirika na mafuriko. Kundi la
pili ni la waathirika wapatao 314
watakaoathirika na ujenzi wa matuta
kwa ajili ya maeneo salama ya makazi
na biashara. Viwango vya fidia kwa
kundi la pi[i vimepelekwa kwa Mthamini Mkazi wa Msimbazi Bondeni ndg. Joseph Stephano Selemani

akisaini fomu za malipo ya fidia wakati wa zoezi wa uhakiki wa

Mkuu wa Serikali kwa ajili ya kupata ulipaji wa fidia katika Mradi wa Uboreshaji wa Bonde la
Mto Msimbazi.

idhini ya kufanya uthamini.

3.2 Ujenzi wa Daraja Jipya la Jangwani

Ujenzi wa Daraja la Jangwani ulianza rasmi mwezi Mei 2025 chini ya usimamizi wa
TANROADS. Mkandarasi anayejenga daraja ni M/s China Communication Construc-
tion Company Ltd. kwa gharama ya Shilingi Bilioni 97.1, na mtaalamu mshauri wa
usimamizi ni Leporogo Specialist Engineers in JV with Afrisa Consulting Ltd and
Dong Myeong Engineering Consultants & Architecture kwa gharama ya zaidi ya
shilingi bilioni 4.57 Mpaka sasa ujenzi umefikia asilimia 34.




3.3 Upanuzi wa Mto Msimbazi

Ununuzi wa mkandarasi wa upanuzi wa mto, mawanda ya mafuriko na maeneo
salama ya makazi na biashara upo katika hatua za mwisho ambapo leo hii
tunashuhudia utiaji Saini mkataba husika. Jumla ya makampuni 11 yaliomba
zabuni ya kufanya kazi hii na Kampuni ambayo imepata zabuni hii ni M/s China
Civil Engineering Construction Cooperation in joint venture with China Railway
Construction Cooperation Harbour Channel Engineering Bureau Group Co. Ltd.
kwa gharama ya Shilingi Bilioni 195.66.

Lengo kuu la mkataba huu ni kukabiliana na mafuriko kwa kupanua na kuongeza
kina cha Mto Msimbazi, kuongeza uwezo wa mawanda ya mafuriko na kujenga
maeneo salama (hekta 57) yasiyofikiwa na mafuriko kwa ajili ya makazi na biasha-
ra katika eneo la chini la Bonde la Mto Msimbazi. Kimsingi, kazi hii inaenda kuweka
msingi wa kazi ya ujenzi, ambayo ni kujenga Bustani ya Jiji na maeneo ya makazi
na biashara, ambavyo kwa sasa vipo kwenye hatua ya usanifu. Mkataba huu
unajumuisha kazi kuu zifuatazo.




3.3 Upanuzi wa Mto Msimbazi

1 Ubomoaji wa nyumba ambazo zimeshafidiwa na kuhamisha Hekta 420
huduma za umeme, maji na simu katika eneo la mradi kwa ajili ya
kupisha ujenzi.

2. Uondoaji wa mimea pamoja na udongo wa juu na madampo Hekta 270
yaliyopo eneo la mradi.

3. Kulinda eneo la mradi kwa kuweka nguzo (beacons) 900

4, Kupanua na kuongeza kina cha Mto Msimbazi na kuongeza uwezo Mita za Ujazo
wa mawanda ya mafuriko na kusafirisha udongo uliochimbwa 2,330,000
kwenda kwenye maeneo yalikusudiwa kwa ajili ya makazi na
biashara.

5. Kuimarisha kingo za Mto Msimbazi Mita 35,100

6. Kujenga maeneo ya makazi na biashara kwa kushindilia Mita za Ujazo
udongo kwa vimo vilivyosanifiwa. 1,560,000

7. Kujaza tabaka la udongo salama katika eneo la Bustani ya Mita za Ujazo
Jiji namaeneo ya makazi na hiashara. 660,000

8. Kuimarisha kingo za maeneo ya makazi na biashara Mita 8,100

9. Upandaji wa majani na mimea mbalimbali katika kingo Hekta 260
za mto pamoja na maeneo ya makazi na biashara

10. Ujenzi wa karakana ya usimamizi na utunzaji wa mchanga 2

utakaokuwa unapunguzwa kutoka mtoni kwa ajili ya matumizi ya
ujenzi

Muda wa utekelezaji wa mradi unatarajiwa kuwa miezi 24 tangu mkataba utaka-
potimiza masharti ya kuanza, inakadiriwa kuwa masharti ya kuanza mkataba
yatatekelezwa ndani ya miezi miwili (2) kuanzia sasa. Hivyo, mkataba unatarajiwa
kuanza rasmi ifikapo mwezi Juni 2026.



4. Changamoto

Eneo la mradi kwa sasa lina wafanyabiashara wa usafirishaji wa mizigo, soko la
Kigogo na magereji ambao hawana miundombinu ya kudumu lakini wanaendesha
biashara zao katika eneo la mradi. Ili mradi uanze, inabidi wafanyabiashara wote
hawa kuhamishwa na kupelekwa maeneo mengine kwa ajili ya kuendelea na biasha-
ra zao. Tunaiomba Serikali ya Mkoa wa Dar es Salaam kusaidia kutafuta maeneo
mbadala ambayo yatawekewa miundombinu ya msingi kwa ajili ya kuwahamisha

wafanyabiashara hawa ili kuwawezesha kuanza biashara zao.
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